Ruckus ดีแค่ไหนต้องบอกว่า Wifi หรือ Access Point ยี่ห้อ TOP 3 ในไทยสำหรับการใช้งานแบบ Pro คือใช้แยะใช้หลาย 10 ตัว มี Controller ควบคุมการทำงานของอุปกรณ์
![](http://www.ruckussecurity.com/images/ZoneFlex/ZoneFlex-R700/ZoneFlex-R700.jpg)
ต้องบอกว่า Ruckus ต้องติด 1 ใน 3 แน่นอน สำหรับจุดแข็งของ Ruckus ที่เด่นมากคือ ระบบ ยิงสัญญาณเข้าหาอุปกรณ์ เพื่อการรับส่งสัญญาณที่ดีขึ้น ที่ Ruckus มีมาก่อนรายอื่น ๆ หรือการใช้ เสาแบบ Mu-MIMO ก็มีมาก่อนรายอื่น ( ปัจจุบันมีกันทุกเจ้า )
และตัว Ruckus เองยังมีการทดสอบการใช้งานแบบหนัก ๆ เช่น การใช้งานในโรงแรม ที่ถือว่า Ruckus เป็นเจ้าตลาด ด้วยว่าสามารถรองรับการใช้งาน จำนวน user ๆ ได้อย่างสบาย
ดังนั้น สำหรับมือ Pro ที่ต้องการใช้ Wireless แบบมืออาชีพ แล้วตัว Ruckus ถือว่าเป็นตัวเลือกที่ไม่น่าผิดหวังเลยครับ
![](https://www.savemak.com/wp-content/uploads/sites/4/2020/04/Click.png)